![](../img/history-img01new.jpg)
พระศิวนาฏราช เป็นปางสำคัญแห่งพระศิวะ องค์มหาเทพแห่งศิลปะทั้งปวงปางศิวนาฏราช เป็นการ แสดงให้ทวยเทพและมนุษย์ได้บรรลุศาสตร์ของความสุขที่ได้รับจากการร่ายรำเป็นการแสดงความสุขใจ ความบันเทิงใจ เสมือนหนึ่งนำอานุภาพและความสุขที่องค์พระศิวะทรงมีมาสู่มวล มนุษย์จึงถือว่า เป็นการ รวบรวมสิ่งศักดิ์สิทธิ์อันเป็นมงคลยิ่งเข้ามารวมอยู่ด้วย
พระศิวนาฏราช จึงสื่อความหมายถึง การเคลื่อนไหวเพื่อการเรียนรู้ ด้วยหนทางของการใช้ สติปัญญา และจิตวิญญาณเพื่อการสร้างสรรค์ศิลปะทั้งปวง ผู้ออกแบบตราสัญลักษณ์ สถาบันกันตนา “องค์พระศิวะนาฏราช” ออกแบบโดยคุณ ทวีลาภ ศรีวุฒิวงศ์ ศิลปินและผู้กำกับ ภาพยนตร์แอนิเมชั่น 3 มิติ เรื่อง ก้านกล้วย
พระศิวนาฏราช จึงสื่อความหมายถึง การเคลื่อนไหวเพื่อการเรียนรู้ ด้วยหนทางของการใช้ สติปัญญา และจิตวิญญาณเพื่อการสร้างสรรค์ศิลปะทั้งปวง ผู้ออกแบบตราสัญลักษณ์ สถาบันกันตนา “องค์พระศิวะนาฏราช” ออกแบบโดยคุณ ทวีลาภ ศรีวุฒิวงศ์ ศิลปินและผู้กำกับ ภาพยนตร์แอนิเมชั่น 3 มิติ เรื่อง ก้านกล้วย
![](../img/history-img02.jpg)
องค์พระศิวะนาฏราชที่ประดิษฐานอยู่ ณ สถาบัน กันตนา ได้จัดสร้างขึ้นโดยได้รับเงินบริจาคจาก คุณสมสุข กัลย์จาฤก นับเป็นองค์แรกของโลก ที่สร้าง ด้วยศิราดลสีขาว โดยฝีมือศิลปินผู้ชำนาญ งานปั้น ชาวสุโขทัย คุณวิชาญ นุ่มพรม ได้จัดพิธี บวงสรวงและ อัญเชิญองค์พระศิวะนาฏราชขึ้น ประดิษฐาน ณ แท่น หน้าสถาบันฯ เมื่อวัน พฤหัสบดีที่ 30 กันยายน 2553 โดยพระอาจารย์โต แห่งวัดพระบาทปางแฟน อ.ดอยสะเก็ต จ.เชียงใหม่ เป็นผู้กระทำพิธี และทำพิธี เบิกเนตรโดย พระเทพภาวนาวิกรม เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2553 ซึ่งเป็นวันเปิดป้ายสถาบันกันตนา, วันครอบครู และวันไหว้ครูประจำปีการศึกษา 2553
![](../img/history-img03.jpg)
ทั้งนี้ ในโอกาสที่คุณสมสุข กัลย์จาฤก มีอายุครบ 84 ปี พร้อมกับครบรอบ 60 ปี กันตนา คุณสมสุข กัลย์จาฤก จึงได้จัดสร้างองค์พระศิวะนาฏราชจำลองที่ระลึก รุ่นที่ 1 ปี 2554 ขนาดความสูงประมาณ 9 ½ นิ้ว จำนวนทั้งสิ้น 60 องค์ หล่อด้วยสัมฤทธ์ สีน้ำตาล ปั้นโดยอาจารย์ไกล้รุ่ง อัตนโถ หล่อโดย โรงหล่อบริษัทเอเชียไฟน์ อาร์ท จำกัด (คุณถวัลย์ เมืองช้าง) ทำพิธีอธิษฐานจิตโดย พระเทพภาวนาวิกรม วัดไตรมิตร เมื่อวันที่ 21 กรกฎาคม 2554 ในวันคล้ายวันสถาปนาสถาบันกันตนา ครบรอบ 1 ปี